Heroes of Newerth Thailand Forums

เว็บบอร์ดของผู้เล่นเกมส์ HoN ในประเทศไทย
วันเวลาปัจจุบัน 09 พ.ค. 2024, 19:33

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 19 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
lifememory
 หัวข้อกระทู้: ประสบการณ์ครั้งแรกกับ HoN สุดประทับใจ [บ่น]
โพสต์เมื่อ: 05 ก.ค. 2010, 23:29  
Level: 1

เนื่องด้วยอยากเล่นเกมสบายๆ จบเป็นรอบๆไป และไม่อยากเสียอารมณ์กับเด็กที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะ มาเห็นเกมนี้เข้าก็เออ น่าเล่นนะ จึงดั้นด้นจนสมัครมาเล่นได้ และวันนี้ก็ได้ลองเล่นเป็นครั้งแรก เล่นห้องคนไทยนะครับ ประทับใจมาก
1.คนไทยกล่าวต้อนรับอย่างประทับใจครับ ไอ้... ไอ้.... เล่นอะไรของเ_ง... ท่าทางมันจะเล่นร้านเดียวกัน พอคนที่ 1 ด่า คนที่ 2 ก็ร่วมผสมโรง คนที่ 3 ก็แจมด้วย ใช้ไมค์กันนะครับ ฟังแทบไม่ทันเลยทีเดียว
2.ฝรั่งในทีมเล่นไม่ถูกใจก็รุมด่ากันอย่างคึกคะนอง
เอาแค่ 2 ข้อนี้ เล่นเอาผมเสียดายเงินที่สมัครไอดีจริงๆ

ผมขอถามคนไทยที่เล่นเกมนี้นะครับ
1.ผมเล่นเกมแนว DotA ไม่เก่งครับ ถ้าหงุดหงิดเรื่องฝีมือ อันนี้ผมต้องขอโทษจากใจจริง แต่ผมต้องการฝึกเล่นกับคนถึงจะชำนาญขึ้น ถามคนเก่งทุกคนว่าคุณไม่เคยผ่านจุดที่เป็นมือใหม่กันมาก่อนเหรอครับ
2.ผมเป็นคนไทย นึกว่าเจอคนไทยด้วยกันจะพอสอนอะไรให้ผมได้บ้าง เพราะการเล่นกับคนเก่งๆก็เป็นทางลัดที่จะทำให้เราเก่งขึ้น แต่ไม่เป็นอย่างนั้นเลย ด่าแบบไม่ให้ผุดให้เกิดกันเลยทีเดียว คนไทยด้วยกันนะครับ ถ้าสอนได้สอนมาเลยครับ มันจะดีกว่าการที่คุณไปนั่งด่าเค้าอีก
3.ผมอายจริงๆ เวลาโดนรุมด่า อายที่เค้าช่วยเผยแพร่ภาษาไทยไปในทางที่ดีเสียเหลือเกิน เล่นกับฝรั่งมันยังไม่สบถออกมาเท่าคนไทยเลย
4.น้ำใจนักกีฬาหายไปหมดเลย คำว่าเกมส์แพ้-ชนะเป็นเรื่องธรรมดา แต่นี่เหมือนเป็นเรื่องคอขาดบาดตายที่แพ้ไม่ได้ แพ้เป็นด่า ด่าถึงบุพการีกันเลยทีเดียว

คำว่าเกรียนของคุณคืออะไร เล่นไม่เก่ง? มือใหม่? ไม่ใช่พวกตัวเองถือว่าเกรียนทั้งหมด?
สำหรับผมคำว่าเกรียนคือเด็กหรือผู้ใหญ่ก็ตามที่ยึดตัวเองเป็นศูนย์กลางโลก ไม่รับฟังและพูดจาดูถูกคนอื่นไม่ว่าจะชาติไหนๆ
**สุดท้าย ผมไม่ดูถูกคนไทยนะครับ เพราะผมเองก็เป็นคนไทยเช่นกัน ผมเชื่อว่าคนไทยมีวุฒิภาวะทางอารมณ์สูงพอและไม่แพ้คนต่างชาติ และขอให้ที่ผมเจอเป็นแค่ส่วนน้อยเถอะ**
ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
ตอบกลับพร้อมอ้างอิง  
Administrator
 หัวข้อกระทู้: Re: ประสบการณ์ครั้งแรกกับ HoN สุดประทับใจ [บ่น]
โพสต์เมื่อ: 06 ก.ค. 2010, 20:53  
ภาพประจำตัวสมาชิก

Site Admin
Site Admin

:orc11: ต้องทำใจไปก่อนครับช่วงนี้
คนที่เล่นเป็นกันแล้ว มักไม่ค่อยจะคิดกันหรอก ว่าแรกๆหัดเล่นตัวเองก็เคย noob มาก่อน
ข้างบน
Beegusso
 หัวข้อกระทู้: Re: ประสบการณ์ครั้งแรกกับ HoN สุดประทับใจ [บ่น]
โพสต์เมื่อ: 24 ก.ย. 2010, 09:46  

Level: 3

Administrator เขียน:
:orc11: ต้องทำใจไปก่อนครับช่วงนี้
คนที่เล่นเป็นกันแล้ว มักไม่ค่อยจะคิดกันหรอก ว่าแรกๆหัดเล่นตัวเองก็เคย noob มาก่อน

เห็นด้วยครับ

รูปภาพ
ข้างบน
ArmWa
โพสต์เมื่อ: 24 ก.ย. 2010, 21:02  

Beegusso เขียน:
Administrator เขียน:

เห็นด้วยครับ

ถูกต้องเลย :orc1:
ข้างบน
Entus
โพสต์เมื่อ: 30 มี.ค. 2011, 08:59  

Level: 5
Level: 5

ผมเห็นด้วยคับ แต่ dota กับ hon ไม่เหมือนกันคับ hon จะมีขอมูล แต่ dota แพ้ก็ไม่มีขอมูลเกบไว แล้วมาติดตรง psr นี้และคับคนเลยไม่พอใจกันใจผม อย่ากให้เอาที่ ขอมูล ออกกีครัง afk กีครั้งมาอ่ะคับ อย่ากให้มีจิงๆๆ
:orctrinque:
ข้างบน
camjan2550
โพสต์เมื่อ: 10 เม.ย. 2011, 20:32  

จริง เล่นรอบไหนที่เจอคนไทยแบบนี้แล้ว มันโคตรจะฉุนเลยครับ

ไม่ได้รู้ตัวด้วยว่าตัวเองเล่นอ่อนแล้วมาว่าคนอื่น พวกรำไม่ดีโทษปี่โทษกลองอะครับ

ผมถ้าฉุนก็ด่าไรมากไม่ได้เพราะสื่อสารยาก จะจบลงที่การเอือมและไม่คาดหวังคนๆนั้นก็จะปลงได้เอง
ข้างบน
LeSBluE
โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย. 2011, 18:14  

อันนี้ผมเข้าใจอย่างสุดซึ้งเลยครับ บางครั้งผมเล่นแล้วเจอคนไทยด้วยกัน ยอมรับว่า บางทีไม่อยากเล่นด้วย คือผมรู้ว่ามันต้องด่าแน่นอน แต่ก็คงไม่ใช่คนไทยเสมอไปหรอกครับ คนต่างชาติแย่ๆก็มีมากมาย เจอมันด่า Noob Idiot Stupid บ้าง เหอๆ ผมล่ะเบื่อเวลาพวกเค้าด่าแล้วไม่ดูตัวเองเอาซะเลย ที่น่าเบื่ออีกอย่างคือระบบ PSR นี้แหละ ใครน้อยก็ต้องทำใจไว้เลย ว่าต้องโดนคนอื่นมันด่าชัวๆ อีกอย่างคือ ใช่ว่าจะเจอคนไม่ดีเสมอไป
ข้างบน
upmovie01
โพสต์เมื่อ: 02 พ.ค. 2011, 01:24  

ผมพึ่งเล่นเจอมาเมือกี่เลย เล่นกับมัน 3 ตา
โหมด CM นะครับ
ตาที่หนึ่งคนในทีมมันหลุดไปหนึ่งคนบอกขอรี ก็รีไป
ตาที่สองคนในทีมผมหลุดไปขอรี มันบอก ชอบ prs ฟรี บอกหลุดเกรียน เลยเล่นไป 4-5 ยังไม่ถึง 5 นาทีทีมมันตายไป 3 คนบอกขอรี ทีมผมก็ไม่มีใครกดให้ เวลาทีมมันฆ่าได้ก็ร่วมใจกันด่าทั้งทีม เล่นไปทีมผมฆ่ามันนำ มั่งเงียบทั้งทีม แล้วก็๋ชนะ
ตาที่สามผมออกจากเกมส์ไปทำงานประมาน 2 ชม. กลับมาก็เข้าไปห้องมันอีก ทีมมันก็ยังอยู่ครบ 4 คน(เห็นมันล็อค 4 คน)
ตานี้ทีมผมมีคนเล่นไม่เป็น 1 คน(วิ่งไปให้มันฆ่า)กับหลุดอีก 1 คน พอทีมมันคิลได้ทีหนึ่งก็ด่ามาที่หนึ่งไอคนเล่นไม่ค่อยเป็นก็วิ่งไปตายมันก็ด่ามาเรื่อยๆ จนทีมมันของเต็มกันทุกคน มันก็ยังอุตสามา bd ป้อมอีก เรื่อง bd นี้ผมไม่สนอยู่แล้วเพราะผมว่ามันคือเทคนิค พอไปฆ่าตัว bd ตาย มันก็ยังด่า่กลับมาอีก - - ในทีุ่สุดก็แพ้ไปตามระเบียบ 5-3

ตั้งแต่เล่นมาเพิ่งเจอพวกนี้แหละ สุดๆ

ถ้าเป็นคนปกติเข้าไม่ด่ากันขนาดนี้หรอกครับ

ผมก็เคยเจอฝรั่ง+คนไทยด่านะ แต่ส่วนมากจะเคยแต่โดนทีมตัวเองด่าใส่ จะเจอพวกทีมตรงข้ามที่ด่าเวลาฆ่าได้น้อยถึงน้อยมากๆ

ด่า << ในที่นี้หมายถึงคำไทยที่มันพอจะพิมเป็นคาราโอเกะได้มันยัดใส่แบบไม่ยั้งคีย์บอร์ดกันเลยทีเดียว
ข้างบน
mymooduny
โพสต์เมื่อ: 27 พ.ค. 2011, 16:34  

ผมโดนทั้งพิมพ์โดนทั้งด่านะครับ ผมเองก็คนนึงบอกตรงๆ ว่า เวลาเล่นแล้วเห็นห้องคนไทย แทบไม่อยากเข้าไปเล่นเลยครับ ยังไม่เคยเจอคนไทยที่บอกว่า "ไม่เป็นไร เอาใหม่ครับ คราวหลัง ลองแบบนี้ดีกว่านะครับ" พวกฝรั่งผมเคยเจอคนนึงประทับใจมากถึงว่าจะแพ้ก็ตามที นั่นเป็นเหตุผลที่ทำให้ผมเล่น HON ไม่ด่าและให้คำแนะนำ แต่ฝรั่งไม่ดีก็เยอะครับ เล่นไม่ดี คอย ด่า เอาแต่ฟาร์ม เล่นเกมส์แนวนี้ทำได้อย่างเดียวครับคือทำใจ เพราะ เราไม่ได้เห็นกันซึ่งๆหน้า ซึ่งผมเชื่อว่าบางคนที่ด่าพอเจอซึ่งๆหน้า ก็ไม่กล้าแม่แต่จะสบตา
ข้างบน
กัปตันโคโค่
โพสต์เมื่อ: 01 มิ.ย. 2011, 09:38  

คิดว่าเป็นปกติสะส่วนใหญ่สะด้วยซ้ำอารมณ์RAGEของผู้เล่นเกมนี้กับDOTA

สมัยผมเล่นแรก ๆ เจอ แบบนี้ก็ทำใจไม่ได้เหมือนกัน หลัง ๆเริ่มชิน สักพักเราก็อาจจะติดด่าเหมือนคนพวกนี้ บางคนมันก็คึงคะนอง มีไมค์นี่ด่าสะสวดยอดสถุนเลย

ผมเองยังเผลอด่าด้วยซ้ำบางครั้ง จะว่าเฉพาะคนที่มันPSRสูง ๆ แล้วเล่นไม่ได้เรื่อง แต่เรื่องเปิดไมค์ด่าพ่อล่อแม่ยันโคตรไม่เคยทำ

ผมแนะนำให้ทำใจครับ เห็นเป็นเรื่องขำ ๆพอ แต่อย่าติดจากคนพวกนี้ละกัน

ps มาโพสชื่อในเกมมาก็ได้ครับ หาเพื่อนเล่นอยู่เหมือนกัน

รูปภาพ

รูปภาพ
ข้างบน
ZanZaB
โพสต์เมื่อ: 04 มิ.ย. 2011, 17:27  

เป็นธรรมดา ครับเล่นใหม่ๆ ต้องตกชั้น จาก 1500 ซะก่อน ต่อไปเรื่อยๆ
ก็จะเจอกับพวก ระดับ เดียวกัน เด๋วก็ พัฒนาฝีมือ เล่นขึ้นมาเองหละครับ
มันก็เป็นแค่เกมส์ ผมเริ่มจากอยากเล่น dota แต่เล่นไม่เป็น ก็มาหัดนับหนึ่ง
จาก HON นี้หละครับ ด่ากันเป็นเรื่องธรรมดา สำหรับเกมส์นี้ แต่ถ้าโดนรุ่มด่า
นี้ก็หาวิธีเอาตัวรอดเอาเองนะครับ 55+ อย่าถึงขั้นน้อยใจ วิ่งไปตายนะครับ
โดนแบนจริงๆ ไม่รู้ด้วย เจอมาแล้ว แบนย้อนหลัง
ข้างบน
unine
โพสต์เมื่อ: 04 มิ.ย. 2011, 21:02  

วิธีแก้ง่ายๆ คับ จับพวกนั้นใส่ ban list กับ ignore มันให้หมด มันใช้ไมค์ก็ปิดไมค์มันซะ แค่นี้ก็ไม่มีเกรียนมากวนใจละ
ข้างบน
kazama41
โพสต์เมื่อ: 04 มิ.ย. 2011, 23:38  

ผมคนนึ่งแหละคับที่เล่นมานานก็อยากจะออกความเห็นหน่อย
1.ตอนเริ่มเกมจะมีพวกที่เห็นแก่ตัวบอกให้คนนู้นคนนี้ออก Ward of Sight ไปปักดูรูน(แล้วทำไมมันไม่ออกเองละ)
2.พวกชอบดูผู้เล่นอื่นออกของตอนเริ่มเกม ออกไม่ตามสเต๊ปมัน ก็จะด่าว่า noobs และก็จะพยายาม kick ผู้เล่นนั้น
3.พวกชอบดึง ครีปในป่ามาเอาครีปตัวเองในเลนแบบไม่ดูสถานะการณ์ป้อมตัวเองทำให้แตกเร็ว(เจอบ่อยพอป้อมแตกก็บ่นว่า kak-noobs)
4.พวกที่คิดว่าตัวเองเก่งด่าคนนู้นด่าคนนี้ พอมันตาย 2-3 ครั้งแล้วมันก็จะออกเกมไปเลย หรือไม่ก็ไปแอบป่าหลังบ้านมัน

สมัยแรกๆไม่ค่อยมีนะพวกนี้นานๆจะเจอที แต่ตอนนี้เจอทุกตาแล้วทำไมพวกนี้จะต้องมาอยู่ทีมตูทุกตา จาก 1760 ตอนนี้เหลือ 1480 แล้ว เซงมากมาย จนต้องหยุดเล่นเลย พักสักระยะดีกว่า
ข้างบน
กัปตันโคโค่
โพสต์เมื่อ: 05 มิ.ย. 2011, 08:36  

kazama41 เขียน:
ผมคนนึ่งแหละคับที่เล่นมานานก็อยากจะออกความเห็นหน่อย
1.ตอนเริ่มเกมจะมีพวกที่เห็นแก่ตัวบอกให้คนนู้นคนนี้ออก Ward of Sight ไปปักดูรูน(แล้วทำไมมันไม่ออกเองละ)
2.พวกชอบดูผู้เล่นอื่นออกของตอนเริ่มเกม ออกไม่ตามสเต๊ปมัน ก็จะด่าว่า noobs และก็จะพยายาม kick ผู้เล่นนั้น
3.พวกชอบดึง ครีปในป่ามาเอาครีปตัวเองในเลนแบบไม่ดูสถานะการณ์ป้อมตัวเองทำให้แตกเร็ว(เจอบ่อยพอป้อมแตกก็บ่นว่า kak-noobs)
4.พวกที่คิดว่าตัวเองเก่งด่าคนนู้นด่าคนนี้ พอมันตาย 2-3 ครั้งแล้วมันก็จะออกเกมไปเลย หรือไม่ก็ไปแอบป่าหลังบ้านมัน

สมัยแรกๆไม่ค่อยมีนะพวกนี้นานๆจะเจอที แต่ตอนนี้เจอทุกตาแล้วทำไมพวกนี้จะต้องมาอยู่ทีมตูทุกตา จาก 1760 ตอนนี้เหลือ 1480 แล้ว เซงมากมาย จนต้องหยุดเล่นเลย พักสักระยะดีกว่า

+1 ๕๕๕ :orc^^: ผมเรียกจำพวกนี้ว่า guru master ประชดมันแล้วส่วนใหญ่ทำfailedตลอดฮาดี

รูปภาพ

รูปภาพ
ข้างบน
naungkub
โพสต์เมื่อ: 05 มิ.ย. 2011, 17:01  

วานก่อนโครตฉุน ไอ่หรั่งเล่น Matyr ผมเล่นสเก้า มันบอกว่าคอยดู สเก้าโดนเฟิส เล่นไปซักพักมันรู้ว่าผมไม่หมู ก็เลยเงียบไป แต่มันกลับมาเรื่องอื่นมาด่าแทน มันหาว่าผมแย่งมันคิล สถาการณ์คือ Puppet วิ่งหนีวนอยู่ในป่า มีhammer กับ Matyr วิ่งไล่อยู่ ผมก็วิ่งไป อัลติใส่ทันที ตอนนั้นเลือดPuppetมัน เหลือ70-80เปอ พอHammer สตั้นท์ไป พวกมันก็รุมตีกัน แล้วสกิลของผมมันก็พุ่งไปหาเป้าหมายทันที Puppetโดนคิล ชื่อผมขึ้น มันหาว่าผมไปแย่งมันคิลซะงั้น

เกรียนก็ไม่ได้มีแค่ไทยมีทุกหลืบของโลก
ข้างบน
jaruwat2547
โพสต์เมื่อ: 16 มิ.ย. 2011, 15:32  

ผมก็ยังไม่เคยเจอนะครับพวก เกรียน แต่ก็มีพูดจาแรงๆบ้างก็เรื่องปกติ ไม่ถึงขั้นด่ากัน...
ข้างบน
Shen-Chan
โพสต์เมื่อ: 18 ก.ค. 2011, 19:30  

ผมเล่นใน Garena ครับ ผมเองก็คิดว่าคนไทยด้วยกันน่าจะสอนอะไรดีๆด้วยกันได้ แต่กลับซ้ำเิติมว่า...
-NOOB
-KAK
-can't go top ?
-Useless
-Alt+F4
ผมทรุดไปยาวมากเลยครับ จนผมยังไม่รู้เลยว่าจะเริ่มเล่นยังไงดี ก็คนมันไม่เคยเล่น DotA มาก่อนอ่ะ ห้องมันก็ตั้งไว้ว่า "For noob only" ผมก็เข้าไปเลย พอมีใครใ้ห้คำแนะนำได้บ้างมั้ยเนี้ย... อีแบบนี้คนเล่นหน้าใหม่เขาก็ไม่มีโอกาสได้เล่นแบบมีความสุขดิครับเล่นไปต้องระแวงไปกลัวจะโดนด่า ... โครตเบื่อเลยครับผมอยากเล่นเกมนี้สุดๆแต่ก็อยากเลิกเล่นสุดๆเช่นเดียวกันเมื่อเจอไอ้พวก "เกรียน" เทพ DotA มาก่อน...
.
.
.
ผมคนเดียวรึเปล่า ? ที่คิดแบบนี้ ?
ข้างบน
Administrator
โพสต์เมื่อ: 18 ก.ค. 2011, 19:49  

Site Admin
Site Admin

ลองหาเพื่อนเข้าไปเล่นด้วยกันครับ
ข้างบน
ibenez
โพสต์เมื่อ: 25 ก.ค. 2011, 10:04  

แนะนำให้เล่นจนรู้ก่อนว่าเราถนัดเล่นแบบไหน tank kill support โดยเริ่มจากเล่นในห้อง no stats ก่อนนะครับ ผมเล่นแบบไม่มีเพื่อนครับ เพราะไม่อยากให้เค้าผิดหวัง เล่นคนเดียวเล่นห่วยก็ไม่เปนไรคับ และอีกอย่างห้องไหนขึ้น ไทย ผมข้ามเลยล่ะ เพราะไม่อยากให้คนต่างชาติเหนคนไทยทะเลาะกัน พยายามเล่นครับ สู้ๆ เล่นไม่ยากหรอกครับ
ข้างบน
แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 19 โพสต์ ] 

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง